Tắc ruột do bị khối u chèn ép

Bài viết được tư vấn chuyên môn bởi Thạc sĩ, Bác sĩ Mai Viễn Phương – Bác sĩ nội soi tiêu hóa – Khoa Khám bệnh & Nội khoa – Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Central Park. Một trong những nguyên nhân chủ yếu gây tắc ruột là ung thư đại trực tràng.

Nên làm gì khi bị đau trĩ để giảm cơn đau?

Bệnh trĩ biểu hiện rất nhiều triệu chứng, trong đó bệnh nhân bị đau do bệnh trĩ mãn tính rất thường gặp. Vậy người bệnh cần làm gì khi bị đau trĩ? 1. Triệu chứng của bệnh trĩ là gì? Các triệu chứng của trĩ phụ thuộc vào từng giai đoạn bệnh. Bệnh nhân có

Điều trị nang gan như thế nào?

Bài viết được tư vấn chuyên môn bởi ThS.BS Vũ Văn Quân – Phó trưởng khoa ngoại – Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Hải Phòng. Nang gan là hiện tượng hình thành ổ trống chứa dịch trong gan, bệnh rất hiếm gặp và thường xảy ra ở nam giới nhiều hơn nữ giới

Cách chữa bệnh kiết lỵ ở người lớn

Bệnh kiết lỵ là tình trạng nhiễm trùng ở ruột già do vi khuẩn hoặc kiết lỵ kỵ khí gây ra. Hầu hết nhiễm trùng thường ở dạng mang mầm bệnh không triệu chứng, một số biểu hiện tiêu chảy nhẹ kéo dài hoặc nặng là lỵ tối cấp. Vậy cách chữa bệnh kiết lỵ

Xét nghiệm PCR đo tải lượng virus viêm gan B

Kết quả của xét nghiệm PCR đo tải lượng virus viêm gan B HBV-DNA mang ý nghĩa nhằm xác định chính xác thời điểm nên thực hiện việc sử dụng thuốc ức chế virus điều trị bệnh viêm gan B. 1. Xét nghiệm HBV-DNA PCR định lượng Xét nghiệm PCR định lượng HBV-DNA còn được

Đi ngoài ra máu có cần nội soi đại tràng không?

HỏiChào bác sĩ. Mấy hôm nay em bị đi ngoài ra máu, nhưng em không bị đau bụng mà chỉ thấy phân lẫn máu đỏ sẫm có nhầy và máu đông. Vậy em bị bệnh gì ạ?Em xin cám ơn bác sĩ!Câu hỏi ẩn danhTrả lờiChào bạn. Nếu bạn đang bị đi ngoài ra máu

Đi vệ sinh phân đen kèm chảy máu có sao không?

HỏiChào bác sĩ! Em bị đi vệ sinh phân đen kèm chảy máu có sao không? Mong nhận được câu trả lời của bác sĩ. Em xin cảm ơn.Câu hỏi ẩn danhTrả lờiChào bạn! Nếu là đại tiện máu tươi cuối mỗi lần đại tiện thì có khả năng bạn đang có trĩ hoặc rách

Tắc ruột non có nguy hiểm? Chẩn đoán và điều trị

Bài viết được tư vấn chuyên môn bởi ThS.BS Vũ Văn Quân – Phó trưởng khoa ngoại – Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Hải Phòng. Tắc ruột non là tình trạng tắc nghẽn các chất trong lòng ruột. Đây là một trong những triệu chứng nguy hiểm khó lường đối với trẻ sơ